Rome Off Vietnam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War

Go down 
Tác giảThông điệp
Dorius
Administrator
Administrator
Dorius

Nam
Nghề nghiệp : Webmaster
Trạng thái bản thân : Chán Thế
Điểm Thưởng :
Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War Left_bar_bleue500 / 100500 / 100Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War Right_bar_bleue

Họ Và Tên Thật : Vỏ Thiện Hản
Trạng Thái Hiện Tại : Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War 638220

Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War Empty
Bài gửiTiêu đề: Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War   Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War EmptyTue Nov 25, 2008 4:12 am

Bài Viết Của Reyna
mình ko dám nói đây là bản hướng dẫn hoàn chỉnh của rome - total war nhưng đây là những gì mình biết mình hi vọng các bạn sẽ góp ý cho bản hướng dẫn này hoàn chỉnh hơn , và đây là những hướng dẫn cơ bản cho người mới biết , chưa biết và sẽ biết .
cấu hình máy tối thiểu :
Pentium® III 1.0GHz (1000MHz) or Athlon™ 1.0GHz (1000MHz)
256MB RAM
8x Speed CD-ROM drive
2.9GB
DirectX® 9.0b
Windows® 98SE/ME/2000/XP
64MB video card
các phần chính :
1.MENU
2.CAMPAIGN MAP
3.BUILDING
4.BATTLES
5.UNIT
1.MENU
khi vào game sẽ hiện menu sao :
single player : chơi đơn
continue campaign : chơi tiếp game ở lần autosave cuối cùng
multiplayer : chơi mạng
load game : lấy save
options : tinh chỉnh các hiệu ứng
quit : thoát game
khi cài xong , phần continue campaign sẽ ko hiện lên ngay nó chỉ hiện lên khi bạn chơi xong phần prologue trong mục single player
+single player : bạn phải vào đây để chơi được game
có menu sao :
prologue : phần mở đầu ( tương tự tutorial : hướng dẫn cơ bản )
imperial campaign : chiến dịch đế chế ( dịch đại )
historical battle : trận đánh lịch sử
custom battle : trận đánh tuỳ ý
quick battle : trận đánh nhanh ( ko hiểu )
trước khi hoàn thành phần prologue thì bạn ko thể vào imperial campaign
-prologue : đây là phần bạn phải vào đầu tiên khi vừa cài xong , nhiệm vụ khá đơn giản , chủ yếu để bạn làm quen cách điều khiển của game nên mình ko nói nhiều
-imperial campaign : đây là phần chính của game ( bạn chỉ vào được khi hoàn thành xong phần prologue )
Bạn phải chọn một nước nào đó để phát triển thành một đế chế của riêng bạn . Lúc đầu bạn chỉ có thể chọn 1 trong 3 gia đình rome là Brutii ( màu đỏ ) , julii ( màu xanh lá ) , scipii ( màu xanh dương ) . Để có thể chơi các nước khác bạn phải hoàn tất 1 trong 3 gia đình rome , tức là bạn phải trở thành một emperor tức là hoàng đế của đế chế ( phần này mình sẽ nói sau ) để có thể unclock các quốc gia khác .
trong mục này tạm chia làm 3 phần : phần bên trái là chỉnh độ khó : campaign difficulty
battle difficulty
có tất cả 3 cấp độ khó : easy , medium , hard
dưới cùng là [ ] short campaign nếu bạn đánh dấu chọn thì nhiệm vụ của bạn để trở thành một emperor sẽ ngắn hơn , và dễ dàng hơn , vd: để trở thành một emperor bạn phải chiếm 50 tỉnh và chiếm và giữ an toàn thành rome , khi bạn chọn short campaign thì bạn chỉ cần chiếm giữ 15 tỉnh và tiêu diệt 1 số nước , như brutii thì diệt quân gauls , scipii thì diệt carthage , numidia . .
phần giữa là bản đồ toàn cục gồm : toàn bộ châu âu , vùng bắc phi , trung cận đông và tây bắc á . khi bạn chọn một nước nào đó nó sẽ hiển thị vị trí nước đó trên bản đồ thế giới . phần dưới là bản thông tin về đất nước đó ( vì mình ko giỏi AV nên ko biết nó nói gì đại loại là vậy )
phần bên phải là các quốc gia để cho bạn chọn lựa khởi đầu là đại gia đình rome sau đó là macedon , egypt , carthage . . .
nếu bạn muốn chơi nước đó thì nhấp chuột vào và start game
-historical battle : đây là phần nói về những trận đánh lịch sử có thật trong thời kỳ bành trướng của đế chế la mã trước CN , với những cuộc chiến khốc liệt nhất trong lịch sử như cuộc chiến tranh punic war giữa người la mã và người carthage , cuộc chiến tranh chinh phục xứ gauls của caesar , cuộc chinh phục bán đảo scandinavi của la mã hay cuộc chiến tranh tranh giành biên giới giữa rome và germans ở bắc âu . để hoàn thành phần này bạn phải là một vị tướng dày dặn kinh nghiệm trận mạc mới có thể hoàn thành xong vì vào trận thường mình luôn yếu thế hơn và máy thường đánh rất nhanh , nếu bạn còn non nớt bạn sẽ lúng túng và thế là đám quân của bạn đã được định đoạt số phận
khi vào game sẽ liệt kê các trận đánh ở bảng bên trái bảng bên phải là thông tin liên quan đến trận đánh đó và năm diễn ra trận chiến đó , qua mục the battle of lake trasimene mục này sẽ liệt kê các nước tham chiến , ở giữa là danh sách chủng loại và số lượng quân của 2 bên , dưới cùng là chỉnh độ khó của trận đánh , khi đã chuẩn bị tinh thần xong thì start the battle
-custom battle : mục này giúp bạn hiểu hơn về quân đội của các quốc gia , các điểm mạnh yếu của từng loại quân và các đạo quân khắc với nó . phần này giúp bạn có được một số kiến thức quan trọng trên chiến trường để có thể chơi các phần như historical battle , quick battle và imperial campaign mà ko bị ngỡ ngàng lúng túng và đặc biệt là imperial campaign vì bạn chỉ cần mắc một sai lầm sẽ dẫn đến kết quả ko mong muốn đối với quốc gia của bạn
khi vào mục choos conditions bạn sẽ chọn lựa chiến trường cho mình và chỉnh cấp độ khó . nếu bạn đánh dấu chọn show advanced conditions thì nó sẽ hiện một menu khác :
season advice level
weather settlement level
time of day settlement culture
time limit settlement deffences
phần này ko quan trọng lắm chủ yếu là khung cảnh trận đánh ko ảnh hưởng nhiều đến kết quả cuộc chiến
khi đã chọn xong quang cảnh chiến trường đến phần các nước tham gia . ở mục customise battle này góc trên bên trái là số tiền tổng cộng của trận đánh vd : bạn chỉnh tiền là 50000 denari và 5 nước tham gia thì mỗi nước sẽ được nhận số tiền là 10000 denari để mua quân . phần bên phải là danh sách các quốc gia trong trò chơi có tổng cộng là 20 quốc gia cho bạn tha hồ chọn lựa , mỗi quốc gia đều có chủng loại lính , sức mạnh , màu sắc , hình dáng khác nhau . ở giữa là phần các nước tham chiến bạn chỉ có thể cho tối đa 6 quốc gia tham chiến . kế bên là các số la mã để chỉ phe liên minh , các quốc gia nào có cùng số với nhau là 1 phe . kế là ký hiệu tấm khiên để chỉ phòng thủ nếu ký hiệu này sáng lên là quốc gia đó or liên minh đó sẽ phòng thủ và ngược lại . qua phần customise army game sẽ hiển thị toàn bộ những chủng loại quân của các nước tham chiến và giá tiền để mua loại quân đó khi bạn trỏ vào loại quân đó . khung dưới là chỉ số lượng quân mỗi bên sẽ tham chiến và tổng số lượng quân cả 2 bên ko dược vượt quá 4000 quân , bạn có thể lên cấp một đạo quân nào đó bằng cách tăng các biểu tượng bên trái sau khi xong xuôi thì bạn có thể start the battle .
( tới đây mình oải quá để lần tới mình post bài tiếp , mong các bác đừng post bài vào cho đến khi mình làm xong bản hướng dẫn để nó có thế liên tục )

tiếp lần trước
-quick battle : là những trận đánh lớn được nhà sản xuất tạo nên , chủ yếu của phần này là bạn phải chiến thắng tất cả các trận đánh mà game đưa ra từ dễ đến khó và cuối cùng . . . .lực lượng 2 bên tương đương nhau nên bạn phải vận dụng toàn bộ kiến thức chiến trận bạn đã thu được vào trận đánh . quân số rất đông hơn 2000 quân ở mỗi bên , bạn sẽ lúng túng nếu bạn là tay mơ , nhưng chẳng là vấn đề gì khi bạn là vị tướng dày dạn trận mạc , còn tui chỉ mới qua được 5,6 trận là hết cỡ rùi
+ continue campaign : game có chế độ autosave mỗi khi bạn qua 1 turn mới , chế độ này rất có ích khi mà bạn quên save trước 1 trận đánh quan trọng , mà bạn lại thua or cúp điện khi bạn đang chiếm ưu thế , thì continue campaign là cứu cánh cuối cùng
+ multiplayer : phần chơi mạng của game . bạn có thể cùng thử sức với bạn bè của mình qua mạng lan trong phần lan battles or với các cao thủ trên internet qua mục online battles , 1 sự thay đổi đáng ghi nhận của nhà sản xuất so với các phiên bản trước .
+ options : khi vào game sẽ hiện menu sao
video settings
audio settings
control settings
camera settings
view the credits
riêng phần video settings ngoài phần chỉnh độ phân giải còn có performance , là phần khá thú vị . có 3 chọn lựa : speed , balanced , quality đây là những mặc định giúp bạn điều chỉnh những hiệu ứng đồ họa cho thích hợp với cỗ máy của mình , như nếu cỗ máy của bạn khá yếu so với yêu cầu của game thì bạn chọn speed , như thế bạn sẽ hi sinh phần đồ họa để có được tốc độ , balanced thì dung hoà giữa tốc độ và đồ hoạ , nghĩa là 50/50 đối với những máy có cấu hình tương đương or hơn 1 chút so với cấu hình của game , và tất nhiên nếu máy của bạn thuộc loại pro thì bạn chọn quality . nếu bạn đòi hỏi cao or thấp hơn nữa thì bạn hãy đánh dấu chọn dòng show advanced options , thì sẽ hiện ra 1 menu nhỏ dùng để điều chỉnh đồ hoạ của game , số lượng của mỗi đơn vị quân vd : nếu bạn chọn huge thì 1 đơn vị quân bộ sẽ là 160 người , kỵ 108 người , nông dân 240 người , thuỷ 80-120 người .
2.CAMPAIGN MAP
-khi chọn xong một quốc gia mà bạn vừa ý và start game , khi load xong bạn sẽ vào một bản đồ gọi là campaign map hay bản đồ chiến lược . mọi tình hình diễn ra về quốc gia của bạn và các nước láng giềng đều hiện trên campaign map . mỗi quốc gia đều có biên giới riêng , nhưng hình như điều này có vẻ ko quan trọng lắm vì bạn có thể đưa quân sang quốc gia khác mà ko gặp vấn đề gì chỉ đến khi bạn gây chiến thôi . lãnh thổ của mỗi quốc gia được cấu thành bởi những vùng đất , quốc gia nào càng có nhiều vùng đất thì càng lớn mạnh và ngược lại . mỗi vùng đất đều có một thành phố or thị trấn ( bạn có thể phát triển thành thành phố , phần này mình sẽ nói trong phần BUILDING ) riêng và tất nhiên là có 1 tên riêng
-Thu nhập mỗi vùng tuỳ thuộc vào địa hình , dân số , khả năng buôn bán , nông nghiệp , quân đội đóng tại vùng đất đó , an ninh và tài năng của gorvernor của thành phố or thị trấn . tổng thu nhập của cả vùng sẽ được hiển thị phía dưới tên của thành phố or thị trấn đó trong campaign map . khi bạn xây xong đường or cảng thì bạn sẽ thấy những con lừa và thuyền buôn di chuyển từ thành phố này sang thành phố khác và từ cảng này sang cảng khác theo tuyến đường bộ và biển đã vạch sẵn , điều này có nghĩa thành phố ( cảng ) này đang giao thương với thành phố đó cho dù khác quốc gia , có nhiều lừa ( thuyền buôn ) trung chuyển thì thành phố đó có nền thương nghiệp phát triển mạnh , và đó sẽ là miếng mồi ngon cho các quốc gia khác vì lợi nhuận thu được từ thương nghiệp ( đặt biệt là giao thương trên biển ) là cao nhất , hơn bất kỳ loại hình kinh tế nào . nhưng để đạt được điều đó bạn phải ký các hiệp định giao thương với các quốc gia khác . bạn phải dùng diplomat để ký kết các hiệp định ( phần này mình sẽ nói đến trong mục UNIT )
-điểm đổi mới của phiên bản lần này là phần sương mù . trên toàn bản đồ là một màn sương u tối bạn sẽ chẳng thấy một quốc gia nào cả chỉ thấy địa hình nơi đó . bạn chỉ thấy rõ được những nơi xung quanh thành phố , nơi quân đội của bạn đang đóng quân và nơi các diplomat , spy và assarin ( ít xài đến nó nên ko chắc nó tên là vậy ko ) đang đứng , chính điều này sẽ gây khó khăn cho bạn , kẻ thù sẽ đưa quân sang nước của bạn mà bạn ko hề hay biết và cho đến khi bạn phát hiện ra thì gần như đã quá muộn , nhưng đừng lo bạn có thể xây các watchtower or fort tại những nơi tướng của bạn đứng để có thể kiểm soát lãnh thổ tốt hơn .
-những vùng nào có những đặc sản riêng thì sẽ được hiện ngay trên vùng đó , điều này rất có lợi cho bạn khi bạn phân vân có nên đem quân xâm chiếm 1 vùng đất nào đó mà có lời chứ ko có lỗ
(còn tiếp)
https://rome.forumvi.com
Dorius
Administrator
Administrator
Dorius

Nam
Điểm Thưởng :
Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War Left_bar_bleue500 / 100500 / 100Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War Right_bar_bleue

Bài gửiTiêu đề: Re: Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War   Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War EmptyTue Nov 25, 2008 4:12 am

Họ đã hỏi tất họ ko hiểu lắm... ->to themummy
1/management: xây academy ấy (hình như đấy là tên nhà cấp 1, cấp cao hơn thì tôi quên rồi. Một dạng trường đào tạo cho con nhà giàu ấy mà. Tướng đứng trong thành có nhà đấy sẽ tăng management và Retinue (tùy tùng). Còn tăng influence thì quả thật ko rõ. Nếu đánh La Mã thì cứ được Senate phong chức là tăng influence, đi đánh nhau.. or có sẵn (chắc vậy )
2/mấy câu sau thì pip trả lời hết rồi.
3/thêm về wonder:
-tượng thần zeus (gần sparta và colinth, Hi lạp): tăng lòng trung thành của dân (đỡ nổi loạn)
-lăng gì gì đó, cũng ở Hilạp (gần biển ấy): ko nhớ
-pantheon (?_cũng ko nhớ Sad)
-colosus (trên đảo Creek?????) tăng tiền lãi nhờ giao thương trên biển. (khoảng 40% thì phải)
3 wonder này ở gần nhau, nên thường là tôi chiếm cả 3 cái 1 lúc (mà chỉ có Colosus là có giá trị hơn cả: campaign của Rome total war diễn ra quanh địa trung hải ->giao thương dựa vào biển khá nhiều (trừ phi bác chọn chơi các đạo quân Barbarian)
-Ai cập : quan trọng nhất là Kim tự tháp Giza: tăng lòng trung thành của dân với kẻ thống trị, bất kể là dân nào ->muốn chiếm Aicập thì chiếm chỗ này trước.
hải đăng Alexandria: thường là chiếm cùng lúc với ktt Giza :giảm khả năng chìm tàu và tàu bơi xa hơn
-Vườn treo babilon : trừ khi chơi Ai cập or Seleucid or Parthia.. (tôi quên tên bọn này rồi Sad ) Thì đừng cố công chiếm làm gì : tăng thu nhập từ nông nghiệp

Mà tôi nhớ là trong bản HD của tôi có đủ cả những cái này. Nếu bác đọc mà ko hiểu, check topic "trao đổi về rome total war" ->thường là ko còn gì bác ko biết
Dorius
Administrator
Administrator
Dorius

Nam
Điểm Thưởng :

Bài gửiTiêu đề: Re: Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War   Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War EmptyTue Nov 25, 2008 4:13 am

Giảm Corruption thì cần phải dùng luật (law), các nhà Jupiter temple hay police secret HQ đều làm giảm tham nhũng.
Một số tướng có management cao cũng làm giảm, nhung cũng phải xem lại tính chất, nếu trong skill của general đó mà có corrupt skill thì tham nhũng lại tăng.
Khoảng cách xa thủ đô, dân số cao, thu nhập thương mại, unrest, different culture đều ảnh hưởng tới tham nhũng.
Để low tax trong thời gian đã chiếm được khá nhiều thành là tốt nhất, chi mat dưới 200 denari nhưng lại được 30% public order va tham nhũng cũng giảm.
Có cái file mod này có thể giúp đỡ
This mod adds:
+40% bonus to laws and +30% bonus to happiness= the squalor and riots problems are almost suppress.
and also +30% bonus to trade income/city.
Cái thứ hai giảm một số turn building xuống như là:
- Basic structure's building time, ie; basic archery ranges, barracks, taverns reduced to 1 turn

- Medium/upgrade structure's, ie; larg stone wall, city barracks reduced 1-2 turns on average*

- Large/important structure's, ie; Imperial Palace, plumbing or Circus Maximus left unchanged or reduced by 1 turn -usually from 7 to 6*

Tất cả các nhà thờ tăng 15% PO trừ nhà Pantheon tăng 20% PO.
Các nhà Health đều tăng thêm 10%, các nhà arena tăng 5% PO. Nếu chơi bon barbarian thi tang 10% vi chung khong xay duoc bac cao. Hy vọng sẽ giải quyết được Squalor cao khi chiếm thành xa thủ đô.
Copy file vào o data là có thể chơi được.

đề nghị đánh tiếng việt có dấu, chỉ sử hộ bài này, nếu còn tái phạm sẽ xin mời bạn lên bảng phong thần nằm chơi
bài viết có nhiều ý đúng, song thông tin còn sai lạc, điển hình ko phải tất cả các nhà thờ đều tăng 15% Public order (đào đâu ra con số này thế?). Squalor là vấn đề vệ sinh xuống cấp do thành phố quá đông dân, ko có biện pháp nào để giảm squalor, chỉ trừ một vài virtues của family member có tác dụng trừ squalor.
Dorius
Administrator
Administrator
Dorius

Nam
Điểm Thưởng :

Bài gửiTiêu đề: Re: Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War   Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War EmptyTue Nov 25, 2008 4:13 am

Mot so mods moi dang ugrade de tro choi them hap dan. Nhu phan tren la mot so tang PO va thoi gian xay thanh.

Tang thanh pho, Theo nhu ban do thoi xua thi co mot so thanh pho quan trong khong co trong RTW. down o day http://web.njit.edu/~ip3/MoreCities03.zip
Them khoang gan tram thanh. Danh Macedonia, gaul, Carthago, germania kho hon. Sau khi ep no vao o data, bam vao phan provicial campaign, more cities.

Ve si cua tuong (bodyguards general) duoc ugrade. Trong khi co nhieu elite cavalry phat trien thi bodyguards general lai khong. Nen khi ra tran rat so dua doi ky binh tuong ra danh, toan de dung mot cho hoac cho duoi giac khi bon no bo chay. Dua thang tuong vao thanh co circus, maximus co the phat trien len duoc.

Danh tran gan khu vuc co wonder co the nhin thay wonder duoc. co the chiem nguong cac ki quan, 7 chiec tong cong. Pharos, Pyramids, Colossus (my favorite btw), Mausoleum, Olympia Zeus Statue, Artemis Temple, and the Gardens in Babylon. Down cai WonđerMo zip va thay cai file nay vao desc_settlement.txt

Thay doi thanh vien he thong thuong nghi vien cho chinh sac voi lich su hon:
Thay the Senate Offices:
-Bau cu offices hang nam
-20 quaestores
-Pontifex Maximus mot lan.
-4 aediles
-8 praetors
-2 consuls
-2 cesores cho 18 thang
Tips: Neu it tuong qua thi bribe bon Rebel co general.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War   Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War Empty

Những Hướng Dẫn Cơ Bản Về Rome-Total War
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Rome: Total War Alexander Đại Đế
» Dow 2 Bản Demo Game Rome Total War
» rome total war- troy movie
» Rome Total war- 7 wonders of the world
» Rome Total War:Alexamder Hướng Dẫn cài đặt toàn tập(download+crack)